Welcome to Heroes of Newerth Thailand Forums

Reply to Thread
Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 55
    GMTH.WinzY schwep's Avatar

คำถามที่พบบ่อย!!!

คำถามที่พบบ่อย

ปัญหา k2

Q: ทำไมถึงเกิดปัญหา k2 error ครับ

A:ส่วนใหญ่อยู่ที่ระบบการทำงานของคอมพิวเตอร์ของท่าน

วิธีแก้ปัญหา K2 error ในรูปแบบต่างๆ และวิธีแก้ K2 Exception เบื้องต้น

ซึ่งมีหลายสาเหตุมากมาย

แบ่งตามหัวข้อ ดังนี้

1.1BuildBlockList: Truncated block

เกิดจากข้อมูลที่เสียหายหรืออ่านไม่ได้ เกิดจากแฟ้มที่ไม่ถูกต้อง, UAC, ไวรัส, หรือขาดหายไปความเสียหายหรือไฟล์ไม่สมบูรณ์

สาเหตุ คือ ความเสียหาย RAM ของระบบหรือความเสียหาย RAM Video, และมั่นใจว่า HoN ได้ Run แบบ Administrator

จะดูว่าHoN เครื่องเรา Run แบบ Administrator

เข้าไปดูที่ Program Files\Garena Messenger\Apps\HoN ติดตั้งไว้ C: หรือ D: แล้วแต่นะคับ แล้วดูที่ไอคอนว่า มีรูป โล่ หรือไม่

ถ้าไม่มี ให้คลิกขวาที่ไอคอนเกมส์ (.exe นะคับ )>> Properties >> แทบ Compatibility >> ในช่อง Privilege Level ให้ติ๊ก ถูก แล้วกด OK คับ

ถ้าทำตามข้างบนไม่หาย ทางเว็บแนะนำให้ลงตัวเกมส์ใหม่ โดยให้ลบข้อมูลตัวเกมส์เดิมให้หมด ถ้ายังไม่ได้ อาจเกิดจาก window เสียหาย แนะให้ลงใหม่คับ-ปิด UAC, ปิด antivirus software

UAC (User Account Control) ก็คือหน้าต่าง pop up ขึ้นมาถามตลอดเลยว่าคุณจะดำเนินการต่อไปหรือเปล่า

วิธีการปิด ตามเว็บข้างล่างเลยนะคับ

http://itithai.com/article-tips/wind...t-control.html สำหรับ Windows 7

1.2 D3D_RegisterK2Model(): CreateVertexBuffer failed

เกิดจากการประมวลผลการ์ดจอผิดพลาดคับ ทำให้เกิดอาการ K2

แก้ไขโดย

-ให้ลองอัพเดท graphics drivers และทำตามวิธีเดิมข้างต้นคับ

สุดท้ายถ้าไม่ได้จริงๆ

ทำการลง win 64 bits (แน่นอนคับเกมส์นี้ 64 bits ไม่มีปัญหาเลย)

ปัญหาในการอัพเดตแพท

Q: ถ้าถึงวันที่อัพเดตแพทแล้วในเกมไม่มีหน้าต่างอัพเดตให้กดอัพเดตแพททำยังไงครับ

A: หากเข้าเกมแล้วไม่มีหน้าต่างอัพเดตแจ้งขึ้นมา ให้กด Ctrl + F8

พิมพ์คำสั่ง Upd_checkforupdates 1 และกด Enter

การออกจากหน้าต่างคำสั่งทำได้โดยการกด Ctrl+F8 อีกครั้งครับ

Q: แล้วถ้าเกิดเวลาอัพเดตแพทแล้วเด้ง k2error ทำยังไงครับ

A:เกี่ยวกับผู้เล่นที่มีปัญหาเกี่ยวกับการอัพแพทไม่ผ่าน ขึ้น k2error หรือเด้ง error ระหว่างการเล่นเกม

เบื้องต้นมีวิธีแก้ไข 2 วิธี

วิธีแรก เข้าไปที่ option > Graphic > ช่องแรก video driver เปลี่ยนจาก directX 9 เป็น openGL แล้วกด ok ครับ

ตัวอย่าง ดังรูป

แล้ว เข้าไปที่ option > Graphic > เลือกที่ Exclusive mode แล้วกด ok ครับ

และติ๊ก Option ข้างล่างออกให้หมดเช่น Display Foliage , Dynamic Lights, Reflaction, Post process เป็นต้น

เอาออกให้หมดรับ (พวกoptionเสริมมันจะกินทรัพยากรเครื่อง ถ้าเครื่องไม่แรงมากมันจะหลุดบ่อยครับ)

และอย่าลืมเปลี่ยนกลับเป็น directX 9 นะครับ แล้วถ้าใครมีปัญหาในการ เปลี่ยน openGL เป็น directX 9

สำหรับผู้เล่นที่ปรับค่า option > Graphic ไปเป็น OpenGL เพื่อโหลดแพทใหม่แล้วไม่สามารถเข้าเกมกลับไปปรับใหม่ได้ มีวิธีแก้ดังนี้ครับ

ไปที่ My Documents -> Heroes of Newerth (Garena) -> game หาไฟล์ชื่อ startup.cfg คลิกขวา Open with แล้วเลือก notepad

กด Ctrl + F หาคำว่า "host_vidDriver" เปลี่ยนจาก "vid_gl2" เป็น "vid_d3d9" ครับผมแล้วกด Save หรือกด Ctrl+S แล้วลองลิคอินเข้าเกมใหม่อีกรอบครับ

และอีกหนึ่งวิธี คือ วิธีการ update patch ผ่าน HONLauncher

สำหรับผู้ที่มีปัญหาในการ update patch ผ่านตัวเกม

หาไดร์ฟที่ลงเกมไว้ เช่น C:\Program Files \GarenaHoN

แล้วหาไฟล์ดังรูป แล้วกด ดับเบิ้ลคลิก เพื่อเป็นการอัพเดท patch ผ่าน HONLauncher

และอีกวิธี

วิธีการทำ compatibility เป็น Window 95

a)เข้าไปที่ Drive > Program Files หรือไดรฟที่ลงเกมไว้นะครับ > Garena Messenger > Apps > Hon

b)หาไฟล์ HoN.exe แล้วคลิกขวาเลิือก properties

c)หา Compatibility Tab และคลิกเลือก run HoN in Windows 95(หรือลองตัวอื่นถ้ามันไม่เวิร์คเช่นลองเป็น xp sp2 หรือ3)

**พอโหลดแพทผ่านแล้วให้เอาเครื่องหมายถูกออกด้วยนะครับ ไม่เช่นนั้นจะทำให้ตัวเกมเกิดอาการหน่วงได้ครับ**

และสุดท้ายรบกวนเพื่อนๆควรอัพเดท client ตัวใหม่ทุกครั้งที่มีการอัพเดตแพท

เพื่อลดปัญหาการอัพเดทตัวเกมไม่สมบูรณ์

ผ่านทาง http://www.hon.in.th/downloads

ปัญหาหลุดจากเกม

ถึงผู้เล่นทุกท่าน

เป็นที่ทราบกันดีกว่า เกม HoN มีระบบที่ทำให้ผู้เล่นสามารถ Reconnect กลับเข้าเกมได้ตลอดเวลาที่หลุดออกไป

หากยังอยู่ในระยะเวลาที่กำหนดไว้ (ไม่เกิน 5 นาที)

แต่ก็มีผู้เล่นหลายท่านที่ทำยังไงก็ไม่สามารถ Reconnect กลับเข้าไปเกม

วันนี้ทีมงานจะมาแนะนำวิธีและเทคนิคต่างๆที่จะทำให้คุณสามารถ Reconnect กลับเข้าเกมได้

1. ปุ่ม Reconnect หาย ทำไงดี!?

หากคุณหลุดออกมาจากเกมแล้วไม่มีปุ่ม Reconnect ให้คุณทำตามขั้นตอนดังนี้

- กด Ctrl + F8 พร้อมกัน เพื่อเรียกแผง Console ขึ้นมา ตามรูปด้านล่าง

- เมื่อเรียกหน้าต่างดังกล่าวขึ้นมาได้แล้ว ให้พิมพ์ login ลงไป แล้วกด Enter หนึ่งครั้ง

- กด Ctrl + F8 อีกครั้ง เพื่อออกจากหน้าต่าง Console

* หากทำตามขั้นตอนดังกล่าวแล้วยังไม่มีเมนู Reconnect โชว์ขึ้นมา ให้คุณเรียกแผง Console ขึ้นมาอีกครั้ง

แล้วพิมพ์ reconnect กด Enter หนึ่งครั้ง โดยคำสั่งดังกล่าว จะทำให้คุณ Reconnect กลับเข้าเกมล่าสุดทันที โดยไม่ต้องกดปุ่ม Reconnect

2. ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบ

ผู้เล่นบางท่านจะกดปุ่ม Reconnect ทันทีหลังจากที่หลุดออกมาจากเกม เราขอบอกว่า นั่นคือวิธีที่ผิด!

เนื่องจากในเวลาที่เรากลับเข้าเกมมาใหม่นั้น เซิฟเวอร์ต้องการเวลาในการเรียกข้อมูลของแมทช์ล่าสุดเพื่อ Reconnect กลับเข้าเกม

ดังนั้นเราแนะนำให้คุณรอซักครู่ แล้วค่อยกดปุ่ม "เชื่อมต่ออีกครั้ง"

3. สำหรับร้านอินเตอร์เน็ต อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมตามลิงค์นี้นะครับ > กดที่นี่

* Credit: linuxthai

ยังไงก็ลองทำกันดูนะครับ ทีมงานหวังว่าคงจะช่วยได้ไม่มากก็น้อย

ขอบคุณสำหรับการสนับสนุนอย่างดีมาโดยตลอด ทีมงานจะเก็บปัญหาเหล่านี้ไปพัฒนาให้ดีขึ้นในอนาคต

Garena HoN Thailand Team

การยืนยัน Email

Q:วิธียืนยันอีเมลทำอย่างไรและเพื่ออะไรครับ

A:การยืนยัน Email จะทำให้สามารถรีเซ็ต password ของตัวเองได้ตลอดหลังจากยืนยัน Email

ซึ่งจะทำให้ปลอดภัยจากการโดน Hack ระดับหนึ่ง เพราะถ้าโดน Hack แล้วเราสามารถ reset password ของตนเองได้ตลอดเวลา

ส่วนวิธีการยืนยัน Email เพื่อปลอดภัยจากการโดน Hack อ่านได้จาก link ด้านล่างเลยครับ

http://forum.hon.in.th/showthread.php?19472
    [Garena]WinzY
    follow us >> https://www.facebook.com/WinzY.TH

เทส sig หน่อยนะ ไม่รุติดไหม

ทำไมรูปไม่ขึ้นอ่ะ งง-*-

ของผมมันขึ้น
    (หัวข้อมัน K2 exception)
    would you like to save a crash report?
    แล้วผมก็กด OK
    แล้วมันก็ขึ้น
    (หัวข้อมัน K2 exception)
    successfully wrote file:C:/Documents and settings/admin/my documents/heroes of newerth(Garena)/game/crash_2.6.18.0_0000.dmp
    แล้วผมก็กด OK ครับ แล้วก็ไม่มีไรเกิดขึ้นครับ
    ควรเริ่มแก้จากตรงไหนครับ

พี่แก้ไงอะเพิ่มเพื่อนแล้ว ล้มเหลว ขึ้น หลายรอยแล้วอะ

ได้คำเเนะนำดีครับ

ทำมัยมัน k2 พอกลับไปในเกมเข้าห้องไม่ได้อ่าาาา

ชื่อฟอรั่มมันคืออะไรครับ ผมงง ชอบตอบทีครับ

พี่ gm ครับ เซิฟเป็นอะไรครับ ทำไมมันเพิ่มเพื่อนไม่ค่อยได้ครับ ปรับปรุงทีครับพี่ๆๆ

ถึงวันนี้1ตุลาคม2555แอดเพื่อนไม่ได้

ช่วยทีครับเเอดเพื่อนไม่ได้เลยขอร้องครับช่วยทีอยากมีเพื่อนเล่นบ้าง